เรื่องลี้ลับ “ผีตาโขน” คือ ประเพณีการละเล่นอย่างหนึ่งในงานบุญทางภาคอีสานของอำเภอด่านซ้าย จังหวัดเลย มักจะจัดขึ้นพร้อมกับงานแห่พระ ช่วงเดือนมีนาคมถึงเดือนกรกฎาคมหรือทุกเดือน 8 ตามปฏิทินไทย ซึ่งขึ้นอยู่กับคนทรงประจำท้องที่นั้นๆด้วยว่า จะเลือกให้จัดวันไหน โดยคำว่า‘ผีตาโขน’ นั้น เพี้ยนมาจากคำว่า ‘ผีตามคน’ อันมาจากตำนานพระเวสสันดร
ความเชื่อเกี่ยวกับ ผีตาโขน
![](https://mootelooclub.com/wp-content/uploads/2022/06/บอร์ดงาน-PBN6.jpg)
ตำนานผีตาโขน เป็นคำเรียกผีประเภทหนึ่งจากตำนานพระเวสสันดร เล่าว่าในตอนที่พระเวสสันดรและพระนางมัทรีเดินทางออกจากป่าเพื่อเข้าเมือง เหล่าผีสางในป่ารวมถึงสรรพสัตว์ทั้งหลาย สัมผัสได้ถึงบุญบารมีของทั้ง 2 พระองค์ จึงได้ติดตามมาส่งท่านด้วย ระหว่างทางกลับเข้าเมืองท่านได้ย่างผ่านหมู่บ้านมากมาย ชาวบ้านที่มารอรับเสด็จต่างตื่นตกใจกลัว เพราะเห็นผีเดินตามท่านมาด้วย แต่ด้วยอิทธิฤทธิ์ของพระเวสสันดร ท่านได้ตั้งจิตอธิษฐานให้ผีเหล่านั้นหน้าตาสดใสเต็มไปด้วยสีสัน เหล่าชาวบ้านจึงไม่หวาดกลัวอีกต่อไป เมื่อส่งเสด็จท่านเสร็จ ผีสางทั้งหลายก็เดินทางกลับเข้าป่าพร้อมนำสิ่งชั่วร้ายในหมู่บ้านติดตัวออกไปด้วย ตั้งแต่นั้นมาจึงเกิดเป็นประเพณีผีตาโขน ซึ่งผู้คนในหมู่บ้านจะจัดงานแห่พระและทำบุญบั้งไฟพร้อมกัน ในขบวนแห่พระก็จะมีผู้คนมากมายสวมชุดผีตาโขนสีสันสดใส หน้ากากทำมาจากหวดนึ่งข้าวเหนียวร้องเล่นเต้นระบำกันอย่างสนุกสนาน โดยผีตาโขนจะมีอยู่ 2 ประเภท คือผีตาโขนใหญ่ ขนาดตัวสูงกว่าคนปกติ 2 เท่า ทำมาจากไม้ไผ่สารประดับด้วยเสื้อผ้าสีสันสดใสและผีตาโขนเล็ก ซึ่งเป็นผู้ใหญ่หรือเด็กใส่ชุดผีตาโขนออกมาทำท่าทางเลียนแบบกัน งานผีตาโขนจะจัดขึ้น 3 วัน วันแรกเป็นการจัดเตรียมสถานที่และพระพุทธรูปที่จะแห่ ส่วนวันที่ 2 ผู้คนจะร้องเล่นเต้นรำแห่พระ เมื่อเสร็จงานก็โยนชุดผีตาโขนทิ้งลงแม่น้ำไป เพราะเชื่อว่าเป็นการนำสิ่งชั่วร้ายออกจากหมู่บ้าน ทั้งยังมีความเชื่อว่า ห้ามนำชุดหรืออุปกรณ์ที่ตนใช้แต่งเป็นผีตาโขนกลับบ้านเด็ดขาด ในวันที่ 3 เป็นการทำบุญบั้งไฟ ฟังพระสวด เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้ดวงวิญญาณผู้ลาลับ ยังมีอีกตำนานเกี่ยวกับผีตาโขนว่า วันที่จัดงานแห่ผีตาโขนเป็นวันที่โลกมนุษย์และโลกผีเชื่อมต่อกัน ดวงวิญญาณจะออกมาเที่ยวเล่น เดินตามคนที่มันถูกใจ บ้างก็อาจถึงขั้นก่อกวนหรือคร่าชีวิตผู้คนเลยทีเดียว มนุษย์จึงต้องแต่งตัวเป็นผีตาโขน เพื่อสร้างความสับสนให้ผีคิดว่าเป็นพวกเดียวกันเช่นเดียวกับเทศกาลฮาโลวีน
![](https://mootelooclub.com/wp-content/uploads/2022/06/บอร์ดงาน-PBN5.jpg)
ปัจจุบันงานผีตาโขนยังคงถูกจัดขึ้นในทุกปีและกลายเป็นอีกหนึ่งกิจกรรม เรื่องลี้ลับ ที่ดึงดูดนักท่องเที่ยวได้ดี อีกทั้งยังเปิดโอกาสให้ผู้คนในหมู่บ้านได้ออกมาร้องเล่นเต้นรำกันอย่างสนุกสนาน โดยผีตาโขนเวอร์ชั่นปัจจุบัน ไม่ได้ยึดติดว่าต้องแต่งตัวแบบไหน แค่เน้นใส่หน้ากากแล้วแต่งตัวให้สดใสก็เพียงพอแล้ว
![](https://mootelooclub.com/wp-content/uploads/2022/06/บอร์ดงาน-PBN7.jpg)
อัพเดทข่าวสาร สาระดีๆ เพิ่มเติมที่ The7days