“พระไพรีพินาศ” เป็นพระพุทธรูปปฏิมาศิลามหายานในท่าขัดสมาธิ หน้าตักกว้างถึง 33 เซนติเมตร ปางประทับนั่งประทานอภัย ลักษณะคล้ายพระพุทธรูปปางมารวิชัย แตกต่างตรงที่มือขวาประทับอยู่บนตักหงายขึ้น อีกทั้งยังมีลักษณะเด่น คือ ใบหน้ากลม หน้าผากใหญ่ คิ้วโค้ง จมูกโด่ง ปากอมยิ้มเล็กน้อย รูร่างอวบอิ่ม อันเชื่อว่าเป็น เครื่องราง ที่ได้รับอิทธิพลมาจากพระพุทธรูปอินเดีย ในปัจจุบันประดิษฐานอยู่ ณ วัดบวรนิเวศน์วิหาร
อิทธิฤทธิ์ พระไพรีพินาศ
![](https://mootelooclub.com/wp-content/uploads/2022/06/บอร์ดงาน-PBN2-5.jpg)
ครั้งแรกที่มีการนำพระไพรีพินาศเข้ามาในประเทศไทย คือ สมัยรัชกาลที่ 4 ในช่วงที่พระองค์กำลังผนวชได้มีคนนำมาถวาย ตั้งแต่นั้นมา ไม่ศัตรูที่คิดร้ายต่อท่านก็ต่างวอดวายไปตามลำดับ โดยพระไพรีพินาศ ได้รับความนิยมในหมู่พระเครื่องมากเช่นกัน เชื่อว่าอิทธิฤทธิ์ของท่านจะทำให้พ้นจากภัยพิบัติ อุปสรรคและศัตรู อันเห็นชัดจากชื่อ พระไพรีพินาศ โดยคำว่า ไพรี แปลว่า ศัตรู และ พินาศ แปลว่า ความพ่ายแพ้ วอดวาย ย่อมสื่อถึงพุทธคุณของท่านได้ดีอยู่แล้ว ถึงอย่างนั้น พระไพรีพินาศก็นับเป็นเครื่องรางของขลังสายพุทธคุณ ไม่ได้มีไว้สาปแช่ง แต่มีไว้เพื่อยึดเหนี่ยวจิตใจ ผู้บูชาพระไพรีพินาศไม่ใช่เพื่อสาปแช่งให้ศัตรูหรือคนที่เกลียดต้องถึงแก่กรรม แต่เพื่อให้ท่านช่วยให้คิดร้ายต่อเราสำนึกผิดกลับตัวกลับใจ เลิกก่อเวรก่อกรรมต่อกัน วิธีการขอพึ่งพาบารมีท่านให้จัดการกับศัตรูทั้งหลายนั้น ท่านว่าให้เขียนชื่อเป้าหมายลงในแผ่นกระดาษ พับแผ่นกระดาษให้เข้ากับขนาดพระเครื่อง จากนั้นนำพระไพรีพินาศวางทับลงไป ท่องนะโม 3 จบ ตั้งจิตอธิษฐานบริกรรมคาถา 9 จบ แผ่เมตตาให้ผู้ที่มีชื่ออยู่ในกระดาษได้สติ ระลึกถึงกรรมที่ก่อไว้และเลิกมารังควานรังแกกัน หมั่นแผ่เมตตาให้แก่เขาเป็นประจำทุกวันจนกว่าจะสัมฤทธิ์ผล ถ้าคนๆนั้นกลับตัวกลับใจสำนึกผิดหรือมีอันเป็นไป ให้นำชื่อในกระดาษมาอธิษฐานแผ่เมตตาต่อ โดยผู้ที่จะพึ่งพาบารมีของพระไพรีพินาศได้นั้น ต้องมีจิตใจบริสุทธิ์ยึดมั่นในคุณธรรม อยู่ในศีลธรรมอันดี ไม่คิดร้ายต่อผู้อื่น ไม่มัวเมาอยากเอาชนะ ต่อให้ถูกคิดร้ายก็ต้องไม่ตอบโต้ กาย วาจา ใจ ต้องมั่นคง สงบนิ่งดูสายน้ำ และตั้งจิตอธิษฐานให้ศัตรูถูกกรรมที่เขาก่อไว้คืนสนอง ซึ่งแน่นอนว่า การจะมีจิตใจที่สงบคิดดีกับผู้อื่นเหมือนพระโพธิสัตว์นั้นเป็นเรื่องยาก แต่ถ้าใครทำได้พระไพรีพินาศ ท่านจะปกป้องคุ้มภัยจากสิ่งชั่วร้ายต่างๆ ให้ชีวิตสงบร่มเย็นปราศจากอุปสรรค
![](https://mootelooclub.com/wp-content/uploads/2022/06/บอร์ดงาน-PBN1-5.jpg)
กลับกันหากใครที่คิดจะใช้พระไพรีพินาศในการสาปแช่งหรือยืมชื่อของท่านไปข่มขู่ศัตรู ให้ร้ายว่าท่านจะทำร้ายผู้อื่น ผู้นั้นจะโดนผลกรรมที่ตัวเองคิดร้ายกับคนอื่นไว้สนองคืนเป็นเท่าตัว ผู้ที่จะบูชาพระไพรีพินาศเป็น เครื่องราง ของขลังจึงต้องมีจิตใจเมตตาอย่างหาที่สุดไม่ได้ สงสารเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ไม่คิดร้ายกับเขา ถ้าใครทำไม่ได้ก็แนะนำว่าอย่าบูชาท่านดีกว่า
![](https://mootelooclub.com/wp-content/uploads/2022/06/บอร์ดงาน-PBN3-5.jpg)
อัพเดทข่าวสาร สาระดีๆ เพิ่มเติมที่ The7days