เคยสงสัยไหมว่า ทำไมคบใครรักใครต้องมีแต่ความผิดหวัง ไม่จากเป็นก็จากตาย ซึ่ง เรื่องลี้ลับ ความเชื่อของไทยและจีนมีสิ่งที่เรียกว่า “ดวงกินผัวดวงกินเมีย” อยู่ บ้างก็เรียกว่า “หญิงกินผัว ผู้ชายกินเมีย” หมายถึง ชายหรือหญิงที่คบกับใคร จะทำให้คู่ครองต้องพบเจอกับเรื่องเลวร้าย จนอาจถึงขั้นเสียชีวิต
ความเชื่อเรื่อง หญิงกินผัว ผู้ชายกินเมีย
![](https://mootelooclub.com/wp-content/uploads/2022/09/บอร์ดงาน-PBN3.jpg)
หญิงกินผัว ผู้ชายกินเมีย เกิดจากกรรมเก่าที่สะสมมาจากชาติปางก่อน ไม่ว่าจะเป็น การคร่าชีวิต การทำให้คู่รักต้องพลัดพรากหรือทำให้ผู้อื่นเจ็บปวดหัวใจ เบื้องต้นสามารถแก้ได้ด้วยการทำบุญไถ่โคกระบือ ปล่อยนกปล่อยปลา ต่อชีวิตให้สัตว์ต่างๆ หรือการหาคู่ที่มีดวงกินผัวกินเมียเหมือนกัน เป็นการแก้แบบหนามยอกเอาหนามบ่ง ซึ่งตามตำรากล่าวว่า ลักษณะของผู้หญิงกินผัวนั้น เป็นผู้หญิงที่เก่งเกินไป ไม่ยอมเป็นเช้าเท้าหลังให้ผู้ชาย ประกอบด้วย หน้าผากกว้างเกิน 1 ฝ่ามือ เป็นคนเจ้าคิดฉลาดเกินไป ดวงตาพองโตเหมือนเสือดูกล้าแกร่ง สันจมูกสูงแหลมเหมือนสันมีดฟันชะตาชีวิตคู่ให้ขาดวิ่น ความร้าวฉานจะปรากฏชัดเจน เมื่ออายุ 40 กว่าๆ ปากใหญ่ กินเก่ง พูดดังฉะฉาน โหนกแก้มสูงเหนือกว่าชาย กรามคางใหญ่มีอำนาจเหนือสามี ส่วนท่าทางนั้น เริ่มจากการนอนหลับลึก ปลุกยาก หายใจแรง กรนดัง ชอบนอนคว่ำหน้า การเดินจะเขย่งขาเหมือนนกกระยาง ใส่น้ำหนักการลงเท้า ชอบลงส้นเสียงดังหรือเท้าสั่นเดินไม่มั่นคง ดวงตาล่อกแล่ก ตาเหล่ ไว้ใจไม่ได้ เสียงแข็ง หัวเราะอัปลักษณ์เหมือนร้องไห้ พูดไม่เงยหน้าอู้อี้ ก้มมองพื้นและช่องว่างของเต้านมสองข้างห่างกันเกิน 4 นิ้วมือ เท้ายังใหญ่ อายุสั้น ส่วนผู้ชายที่มีดวงกินเมียนั้น จะมีลักษณะตาลึก ใจร้อน บ้าอำนาจ ขอบตาเหลืองไม่มีแวว โง่ ไม่ทำมาหากิน ชอบเกาะผู้หญิงกิน แววตาดุ ชอบทะเลาะหรือตาหวาน เจ้าชู้ พูดเร็วจนฟังไม่ทัน มีนิสัยหลายใจ ตัวซีดหยาบ ขนอ่อนขึ้นทั่วทั้งตัว เป็นคนอาภัพ ไหล่ลู่ ผมหยาบหนาหยิกเกรียว กลิ่นตัวคล้ายกลิ่นของไหม้ ใบหน้าและคางยาวกว่าปกติ เป็นพวกมีความต้องการทางเพศสูงและเห็นแก่ตัว นอกจากนี้ หากชายหรือหญิงคนใดมีไฝบริเวณใกล้กับอวัยวะเพศเชื่อว่า เป็นไฝร่าน อันเป็นอิทธิพลจากกรรมเก่า จะทำให้ความรักไม่สมหวัง ทั้งยังเป็นไฝกินลูกกินผัวอีกด้วย
![](https://mootelooclub.com/wp-content/uploads/2022/09/บอร์ดงาน-PBN2.jpg)
แม้ในปัจจุบัน เรื่องลี้ลับ ความเชื่อเรื่องหญิงกินผัว ชายกินเมียยังคงอยู่ แต่ราก็ไม่สามารถบังคับหัวใจให้เลิกรักใครง่ายๆได้ ด้วยเหตุนี้ จึงมีซินแส หมอผี ผู้มีวิชาคอยทำพิธีแก้ดวงกาลกิณีเหล่านี้ เพื่อคลายกังวลให้เหล่าคู่รัก เช่น การจี้ไฝออก นำรูปถ่ายหรือเจ้าตัวมาทำพิธีปัดเป่า
![](https://mootelooclub.com/wp-content/uploads/2022/09/บอร์ดงาน-PBN1.jpg)
อัพเดทข่าวสาร สาระดีๆ เพิ่มเติมที่ The7days