พบกันอีกครั้งกับ เรื่องลี้ลับ หากจะกล่าวถึงหนึ่งในดอยที่มีความสวยงามที่สุดของจังหวัดเชียงใหม่แล้วล่ะก็ “ดอยเชียงดาว” เป็นดอยที่เพียงแค่มองจากระยะไกล ไม่ว่าใครที่เดินทางมายังอำเภอเชียงดาวขณะขับรถมาตามถนนพอเห็นเทือกเขาเชียงดาวที่เป็นเขาหินปูนแหลมตระหง่านโด่งท่ามกลางเมฆหมอกในยามเช้าก็ย่อมจะเกิดความรู้สึกราวกับต้องมนต์แล้ว และยังเป็นดอยที่ผู้คนนิยมไปพักผ่อนนอนค้างคืนเพื่อชมทางช้างเผือก ชมทะเลหมอกที่โฮมสเตย์ริมผาอย่างสวยงามกันในช่วงปลายฝนต้นหนาวด้วย ตามข้อมูลนั้น ดอยหลวงเชียงดาว เป็นส่วนหนึ่งของเทือกเขาถนนธงชัยดอย ตั้งอยู่ในเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าเชียงดาว อำเภอเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่ มีความสูงของยอดดอย 2,275 เมตรซึ่งถูกจัดอยู่ในความสูงอันดับ 3 ของประเทศ มีป่าไม้ที่ยังคงอุดมสมบูรณ์ ทั้งพืชเขตร้อน กึ่งเขตร้อนและพืชเขตอบอุ่น ซึ่งภายใต้มนต์สะกดที่งดงามของเขาหินปูนดอยหลวงเชียงดาวนี้ก็มีตำนานเรื่องเล่าขานที่คุณควรจะได้อ่านก่อนที่จะไปเยือนที่ดอยหลวงเชียงดาวอีกครั้งเพื่ออรรถรสในการท่องเที่ยวและการให้ความเคารพในสถานที่
ตำนานเรื่องเล่า ดอยหลวงเชียงดาว
ดอยหลวงเชียงดาวมีตำนานที่บอกเล่าสืบต่อกันมานานโดยได้กล่าวอ้างอิงจากตำนานพระเจ้าเลียบโลกว่า ในกาลครั้งหนึ่ง องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้เคยเสด็จมาสรงน้ำ ณ สระขนาดใหญ่ของดอยหลวงเชียงดาว โบราณจึงเรียกสถานที่ดังกล่าวว่า “อ่างสรง” ออกเสียงว่า “อ่างสะหรง” แล้วเพี้ยนกลายมาเป็น “อ่างสลุง” ซึ่งภาษาล้านนาแปลว่า ขันน้ำใบใหญ่ในที่สุด และจากคำทำนายของพระพุทธองค์ ทรงเคยตรัสเล่าให้เหล่าภิกษุฟังว่า “ดอยแห่งนี้สูงนัก สูงเพียงเดือนเพียงดาว ภายหน้าจักเกิดเมืองชื่อเมือง เพียงดาว” ซึ่งกาลต่อมาก็มีเมืองเล็ก ๆ ชื่อ “เพียงดาว”จริง และต่อมาภายหลังก็ได้เปลี่ยนชื่อมาเป็น “เชียงดาว” และกลายเป็นชื่อของดอยหลวงเชียงดาวในปัจจุบัน
อีกทั้งดอยหลวงเชียงดาวยังมีตำนานอันยิ่งใหญ่อีกตำนานที่กล่าวถึง “เจ้าสุวัณณะคำแดง” ผู้เป็นเทพเจ้าอารักษ์เมืองเชียงใหม่มาแต่ก่อนพุทธกาล ในกาลนั้นคนทั้งหลายยังไม่มีศีลธรรมส่งกลิ่นเหม็นไปถึงพรหมโลก ร้อนถึงพระอินทร์ต้องลงมาดูแลความประพฤติของมนุษย์ แต่พระอินทร์ต้องการให้มนุษย์สั่งสอนกันเอง จึงเลือกเอาเจ้าสุวัณณะคำแดง หรือเจ้าหลวงคำแดง ผู้มีนิวาสถานอยู่ทางทิศเหนือมาจัดการสร้างเมืองล้านนา และสั่งสอนให้ผู้คนให้อยู่ในศีลในธรรม รักษาศีลห้าศีลแปด เมื่อเจ้าสุวัณณะคำแดงสิ้นชีพ วิญญาณของเจ้าหลวงก็ได้สถิต ณ ดอยหลวงเชียงดาว และมีฐานะเป็นอารักษ์ใหญ่ เป็นประมุขแห่งบรรดาผีทั้งหลายในล้านนา ดอยหลวงเชียงดาวจึงมีความสำคัญยิ่งต่อเมืองเชียงใหม่ในหลาย ๆ ด้าน แถมยังมีถ้ำเชียงดาว ที่เชื่อว่ามีสิ่งของล้ำค่าที่สุดอยู่ในถ้ำ เจ้าสุวัณณะคำแดงก็มีหน้าที่รักษาดูแลด้วย จึงทำให้ดอยหลวงเชียงดาวเป็นดอยศักดิ์สิทธิ์ของคนล้านนา
การให้ความเคารพในสถานที่ดอยหลวงเชียงดาว
ตำนานที่มีอิทธิพลกับดอยหลวงเชียงดาวมากที่สุดอย่างตำนานการปกปักรักษาของเจ้าสุวัณณะคำแดงที่คอยดูแลทุกบริเวณอาณาเขตของดอยหลวงเชียงดาวทำให้ชาวบ้านดอยหลวงเชียงดาวมีวัฒนธรรมและวิถีชีวิตพื้นเพเป็นเอกลักษณ์ของตัวเองจนถึงความเชื่อที่ปฏิบัติกันอย่างมีศีลธรรมเคร่งครัดเพื่อแสดงถึงความเคารพในเจ้าสุวัณณะคำแดง ทำให้สำหรับนักท่องเที่ยวเมื่อมาถึงดอยหลวงเชียงดาวก็ต้องมีการขออนุญาตสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่รักษาคุ้มครองดอยนี้ให้ครอบคลุมเจาะจงไปถึงเจ้าสุวัณณะคำแดงด้วย และงดใช้คำหยาบคายกับของมึนเมา เพราะถือเป็นดอยศักดิ์สิทธิ์ ติดตามกันต่อได้ใน เรื่องลี้ลับ
อัพเดทข่าวสาร สาระดีๆ เพิ่มเติมที่ The7days